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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA KWENYE MKUTANO WA WAKUU WA 

NCHI ZA AFRIKA KUHUSU RASILIMALI WATU 

TAREHE 26 JULAI, 2023 JNICC – DAR ES SALAAM 

 

➢   Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Wawakilishi wa 

Wakuu wa Nchi; 
 

➢   Waheshimiwa  Makamu  wa Marais mliopo; 
 

➢   Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi; 
 

➢   Waheshimiwa Mawaziri Wakuu mliopo; 

 

➢   Mheshimiwa Mussa Faki, Mwenyekiti wa Kamisheni 

ya Umoja wa Afrika; 
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➢   Wakuu wa Misafara; 

 

➢   Waheshimiwa Mawaziri; 
 

 

➢   Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia;- Victoria 

Kwakwa; …….. na Ujumbe wote wa Benki ya Dunia. 
 

➢   Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa 

Mashirika ya  Kimataifa;  

 

➢ Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 
 

➢  Wawakilishi wa Sekta Binafsi pamoja na 

Wanataaluma mliopo; 
 

➢  Wageni Waalikwa wote; 
 

➢  Mabibi na Mabwana: 
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Habari za Asubuhi! 

Ninayo furaha kubwa kuwakaribisha nyote nchini 

Tanzania, hususan hapa Jijini Dar es Salaam, bandari ya 

salama. Ninamshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa 

kutujalia fursa hii adhimu ya kukutana hapa ili tuweze 

kujadiliana na kufikia maazimio kuhusu mada hii muhimu 

na nyeti kwa maendeleo na mustakabali  wa Bara letu la 

Afrika - Maendeleo ya Rasilimali Watu.  

 

Tulipokea kwa heshima na fahari kubwa fursa ya 

kuwa mwenyeji wa Mkutano huu muhimu na adhimu. Na 

kwa kipekee kabisa, nitambue na kupongeza kazi kubwa 

iliyofanywa na Serikali kupitia Wizara zetu za Fedha na 
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Mambo ya Nje pamoja na Benki ya Dunia katika 

kufanikisha shughuli hii. Hakika, mmeutendea haki 

mkutano huu kwa maandalizi mazuri.  

 

Natambua tuna wageni wengi waliosafiri masafa 

marefu kujiunga nasi leo na nitumie fursa hii kuwapa pole 

kwa machovu ya safari na kuwakaribisha Tanzania. 

Natumai mmepokelewa vyema na mmekirimiwa kwa mila 

na desturi zetu za Kitanzania. Karibuni sana. 

  
 

 

Vilevile, nitumie fursa hii kuwashukuru Waheshimiwa 

Viongozi na Washiriki wote kwa kukubali mwaliko wangu 

na kuungana nasi katika Mkutano huu muhimu unaobeba 

Kaulimbiu ya ‘’Kuchochea Ukuaji wa Uchumi Afrika: Kuongeza 

Uzalishaji wa Vijana kupitia Mafunzo na Ujuzi’’,  yaani 
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“Accelerating Africa’s Economic Growth: Boosting Youth 

Productivity by Improving Learning and Skills”.  

 

Waheshimiwa Viongozi; 

Ndugu Washiriki: 

Tunakutana leo kujadili ajenda ambayo ndio moyo wa 

mataifa yetu – uwekezaji katika rasilimali watu, hususan 

vijana. Mkutano wetu huu wa leo utaamua ni aina ipi ya 

uwekezaji unahitajika ili kuleta tija na kuchochea 

maendeleo ya Bara la Afrika. Hakuna muda mwingine 

sahihi wa kujadili haya zaidi ya muda huu tulionao leo. 

Kwa kipindi cha zaidi ya muongo mmoja sasa, Bara la 

Afrika limepitia ukuaji na uimarikaji mkubwa wa chumi 

zake katika sekta tofauti. Hali hii ya ukuaji wa uchumi 

ilifanya bara kuwa na misamiati kama vile; Afrika inakua 

au Karne ya Afrika (Africa is rising and Africa’s century). 
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Misamiati hii ilitokana na vuguvugu la harakati mbalimbali 

zilizokuwa zikifanyika ili kulikwamua bara hili kutoka 

kwenye utegemezi wa kiuchumi.  

 

Kulifanyika jitahada za makusudi kuhakikisha bara 

hili linajenga chumi zake kwa kutumia rasilimali zake ili 

kuweza kujiletea maendeleo. Kwa baadhi ya nchi na kanda, 

maendeleo haya yalionekana ila kwa baadhi maendeleo 

hayakuonekana au yalionekana vipande vipande. 

 

Ni jambo la kusikitisha kuwa, kwa baadhi ya nchi, 

ukuaji huu wa uchumi haujachangia katika kuhakikisha 

wanajenga uchumi jumuishi, wala kuchochea uzalishaji wa 

ajira mpya, hususan kwa vijana.  Aidha, mbali na ukuaji 

huu wa uchumi, bado bara hili limeendelea kukabiliwa na 

changamoto mbalimbali kama vile, uhaba wa chakula, 
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viwango vikubwa vya ukosefu wa ajira, umaskini 

uliokithiri na ukosefu wa usawa kwenye jamii. 

 

Ni wazi kuwa Bara letu bado linahitaji mageuzi 

makubwa katika Nyanja zote muhimu za uzalishaji na 

maendeleo. Na haya ndio malengo na madhumuni ya 

ajenda ya Maendeleo ya Afrika tunayoitaka ya mwaka 2063 

ambayo imeweka malengo 7, nataka nijielekeze 

kuyazungumzia malengo manne, ambayo ni:- 

i. Afrika ambayo mafanikio yake yanajikita kwenye 

ukuaji jumuishi wa uchumi na maendeleo endelevu; 

ii. Bara lenye utangamano kisiasa kwa kuzingatia fikra za 

kimajumuishi na mwelekeo wa kimapinduzi; 

iii. Afrika inayozingatia misingi ya utawala bora, 

demokrasia, haki za binadamu na utawala wa sheria; 
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iv. Afrika ambayo maendeleo yake yanatokana na watu 

kwa kutumia vipaji vyao, hususan wanawake na 

vijana pamoja na kutoa makuzi bora kwa Watoto.   

Waheshimiwa Viongozi; 

Ndugu Washiriki: 

Nimeona niyataje malengo haya ili kuona uzito wa 

dhima na majukumu yaliyo mbele yetu na aina ya uongozi 

unaohitajika kuhakikisha tunafikia na kutimiza kwa 

ukamilifu malengo haya. Ni muhimu sisi kama viongozi 

tuhakikishe kwamba tunaangalia, tutathmini na kusimamia 

mageuzi yote muhimu ili kuliwezesha bara hili litumie 

uwezo na rasilimali zake kujikomboa kiuchumi.  

Kama nilivyosema awali, Mkutano huu ni sahihi na 

unafanyika kwa wakati muafaka, hasa ikizingatiwa 
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kwamba, kwa sasa, Afrika ndilo bara lenye vijana wengi 

zaidi. Takwimu zinaonesha kuwa  ifikapo mwaka 2050 

Afrika itatoa nchi 10 zenye idadi kubwa zaidi ya vijana 

duniani. Kwa mujibu wa World Economic Forum, zaidi ya 

asilimia 60 ya watu Barani Afrika ni vijana walio chini ya 

miaka 25. Aidha, inakadiriwa kuwa, ifikapo mwaka 2030, 

Afrika itakuwa na asilimia 42 ya vijana wote duniani. Umri 

wa wastani kwa nchi za Afrika ni chini ya miaka 20; hii 

inamaanisha kuwa bara letu ni bara lenye Watoto na vijana 

wengi. Kwa tafsiri ya kidemografia, habari hii ni nzuri na 

vilevile ni mbaya kwetu. Hali hii inaweza tu kuwa nzuri na 

yenye tija kwetu iwapo tutawekeza kwenye rasilimali watu 

kwa kuhakikisha uwepo wa afya bora, elimu bora yenye 

stadi za maisha ili kujenga nguvu kazi yenye tija kama 
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ilivyo kwa wenzetu wa bara la Asia. Hatma yetu inaweza 

kuwa mbaya, iwapo hatutofanya uwekezaji sahihi. 

Tusipofanya hivi, tutaongeza idadi ya vijana wasio na 

ujuzi, wasioajirika na vijana wanaokosa mwelekeo wa 

Maisha hali itakayopelekea vijana hawa kujiingiza kwenye 

vitendo viovu vya kihalifu na uvunjifu wa amani (Hali hii si 

ngeni kwa baadhi ya nchi zetu Afrika). Hivyo basi, kwetu 

sisi tuliopo hapa leo, tujiulize: Je, bara tulilolithiri kwa 

waasisi ndilo bara tunalotaka wajukuu zetu waje kuliishi?  

Je, Afrika tunayoijenga leo ni yenye uchumi unaostawi au 

uchumi unaodumaa?   

Majibu ya masuala haya yatatupa mwelekeo wa sera 

zetu. Ni wazi kuwa viongozi wenye maono hujenga sera 

zao kwenye maendeleo ya watu na kufuatiwa na 
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maendeleo ya vitu. Na hapa, mniruhusu ninukuu maneno 

ya Baba wa Taifa hili la Tanzania.  Miaka michache kabla ya 

kufariki kwake, Mwalimu Julius Nyerere, wakati 

akihutubia kwenye Mkutano wa Umoja wa Mataifa Jijini 

New York alisema (na hapa nanukuu kwa Lugha ya 

Kiingereza): “Development is people. People are the target, 

creators and beneficiaries of anything known as 

development.” (mwisho wa kunukuu). Kwa tafsiri rahisi, 

“Maendeleo ni watu. Watu ndio walengwa, waanzilishi na 

wanufaika wa chochote kinachoitwa maendeleo”. Kwa 

mantiki hiyo, hatuwezi kulikomboa Bara letu kiuchumi, 

kama hatutaelekeza nguvu zetu kwenye maendeleo ya 

rasilimali watu, kwa kuwapa maarifa na ujuzi unaohitajika 

katika kuyatumia na kuyabadilisha mazingira yao kwa 
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manufaa yao. Na huu ndiyo msingi hasa wa maendeleo na 

mafanikio ya Bara letu.  

Waheshimiwa Viongozi; 

Ndugu Washiriki: 

 Tunapozungumzia uwekezaji katika rasilimali watu, 

ni kuhakikisha kwamba uwekezaji unaanza tangu mtoto 

anapozaliwa; kwa maana ya upatikanaji wa lishe bora na 

chanjo stahiki ili kuondoa udumavu ambao, mara nyingi, 

hupunguza kiwango cha uelewa na uwezo wa kusoma kwa 

Watoto. Ili kuhakikisha tunaweka msingi mzuri wa elimu 

tunapaswa kuwa maandalizi mazuri ya elimu ya awali kwa 

ajili ya kuwaandaa watoto kimwili, kiakili, kiisimu/kijinsia 

kiubunifu na kiakili-hisia. 
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Ili elimu itoe matokeo chanya ni lazima kuwa na 

mitaala yenye kukidhi matakwa ya soko la ajira. Kwa 

mfano, uwepo wa Mapinduzi ya nne ya Viwanda 

kunatulazimisha kwenda na wakati kwa kuhakikisha 

hatupitwi na teknolojia mpya. Mapinduzi haya ya nne ya 

Viwanda yameleta mabadiliko makubwa katika sekta zetu 

za Afya, Elimu, Biashara, Teknolojia pamoja na mahusiano 

na muingiliano wa kijamii pamoja na usafiri na usafirishaji. 

Hivyo basi, ni wajibu wetu kuhakikisha Afrika hatuachwi 

nyuma kwenye mapinduzi haya ya nne kama tulivyoachwa 

kwenye mapinduzi matatu yaliyopita.  

    Mwasisi wa Taifa Huru la Afrika Kusini, Hayati Mzee 

Nelson Mandela, alisema, ‘Education is the most Powerful 

Weapon you can use to Change the world’, akimaanisha 

kuwa Elimu ndio silaha yenye nguvu zaidi inayoweza 
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kutumika kuubadilisha ulimwengu. Na hapa nichukue 

fursa hii kuuelezea umma huu baadhi ya hatua ambazo 

nchi yetu imechukua ili kukuza na kuendeleza Rasilimali 

watu.  

i. Kutenga fedha kwa ajili ya afua mbalimbali za lishe na 

huduma za Afya ya Uzazi wa Mama na Mtoto; 

ii. Kuanzisha vituo vya elimu ya awali (Early Childhood 

Development Centres -ECDCs); 

iii. Mapitio na maboresho ya Sera ya Elimu, mitaala na 

programu za mafunzo ili ziendane na mazingira 

pamoja na mahitaji ya sasa ya maendeleo;  

iv. Uanzishwaji wa Mfuko wa Kusaidia Kaya Masikini, 

ujulikanao kama Tanzania Social Action Fund 

(TASAF). Lengo la Mfuko huu ni kupunguza umaskini 

na kuboresha upatikanaji wa huduma za afya na 
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elimu.  Tangu mwaka 2000, zaidi ya kaya milioni 

moja (01) zimenufaika na zaidi ya miradi 731 ya 

miundombinu ya elimu, afya, maji safi na salama, 

kilimo na mazingira; njia za usafiri na usafirishaji 

imetekelezwa. 

v. Uanzishwaji wa Programu ya elimu bila malipo 

kwenye ngazi za elimu ya awali, elimu ya msingi na 

sekondari kuanzia Kidato cha Kwanza hadi cha sita; 

vi. Uwekezaji kwenye elimu ya ufundi na mafunzo ya 

amali, yaani Vocational Education and Training, ikiwa 

ni pamoja na kutoa ujuzi bobezi ili kuongeza tija, 

ushindani na uwezo wa ndani katika kutumia maliasili 

za nchi yetu;   

vii. Kuwezesha vijana kiuchumi kupitia mikopo 

inayotolewa na Halmashauri kwa Vijana asilimia 4%, 
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Wanawake asilimia 4% na Watu wenye Ulemavu 

asilimia 2%; 

viii. Kuruhusu Watoto walioachwa masomo hasa wa kike 

waliopata mimba kuweza kurejea masomoni; na 

ix. Kupitia Wizara ya Kilimo Serikali, inatekeleza 

Programu ya kuwezesha ushiriki wa vijana katika 

Kilimo Biashara (Building a Better Tomorrow Youth 

Initiative for Agribusiness (BBT-YIA) Programu hii 

inatarajiwa kuongeza ajira kwa vijana kufikia milioni 

3 na kuongeza ukuaji wa sekta ya Kilimo hadi kufikia 

asilimia 10 ifikapo 2030 (Ajenda 10/30). 

Waheshimiwa Viongozi; 

Ndugu Washiriki; 

Mabibi na Mabwana:  
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Nimezungumzia masuala mengi na kwa kirefu. Sasa, 

naomba mniruhusu niyataje kwa muhtasari maeneo 

muhimu yanayoweza kutusaidia kuboresha rasilimali watu 

ya Afrika, ili yatusaidie kuongoza mijadala yetu: 

 

 KWANZA, kujidhatiti kutumia  rasilimali watu tuliyonayo 

kwa manufaa demografia yetu, kwa maana ya “Reaping the 

Demographic Dividend”: Idadi kubwa ya vijana tulionao 

Afrika ni fursa ya pekee kwa ajili ya mageuzi ya kiuchumi.  

PILI, Uzazi wa Mpango (Managing Fertility Rates): Ni 

lazima tuweke vipaumbele kwenye elimu ya uzazi na 

mifumo saidizi kwa vijana. Kwa kuwawezesha vijana 

kufanya maamuzi sahihi kuhusu afya ya uzazi, tunaweza 

kupunguza tatizo la mimba za mapema, na hivyo 

kuboresha maisha ya vijana na watoto wanaozaliwa. 
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TATU, Kuongeza manufaa kutokana na Elimu na 

Mafunzo tunayotoa nchini kwetu (Improving Learning 

Outcomes): Kwa kuwa elimu ni mwanga na kichocheo cha 

maendeleo binafsi na ya kijamii, tunahitaji kujikita siyo tu 

kwenye kuongeza rasilimali fedha kwenye elimu lakini pia 

kuhakikisha elimu inatoa matokeo yaliyotarajiwa. Na hapa, 

tunahitaji kuboresha methodolojia za ufundishaji, mitaala 

na matumizi ya teknolojia katika kutoa elimu.  

 

NNE, Kuongeza Uwekezaji katika Sekta nyingine 

zinazoleta ufanisi katika huduma za Elimu na Afya  

(Leveraging Investment in Other Sectors): Ni lazima 

tuwekeze katika miundombinu kama vile Njia za Usafiri, 

umeme/Nishati, maji na usafi wa mazingira ili utoaji wa 

huduma za afya na elimu ziwafikie watu wote na ziwe 

endelevu.  
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Waheshimiwa Viongozi; 

Mabibi na Mabwana: 

Ndugu Washiriki: 

Kuzifungua fursa katika kuitumia rasilimali watu ya 

Afrika ni wajibu wa kimaadili na ni sharti muhimu la 

kiuchumi, kwani kwa kuwekeza katika hifadhi ya jamii, 

kuongeza rasilimali fedha kwenye elimu na maendeleo ya 

rasilimali watu, tunaweza kuijenga Afrika yenye mafanikio 

na jumuishi. Kwa hivyo, inatupasa tuunganishe nguvu za 

serikali, asasi za kiraia na sekta binafsi ili kufanya uwekezaji 

unaohitajika na kujenga mazingira wezeshi ya kukua na 

kuendelea kwa rasilimali hii muhimu, ambayo ni watu 

wetu. Kwa pamoja, tunaweza kujenga mustakabali mwema 

wa Afrika, kwa kuhakikisha ndoto za vijana wetu zinatimia.   
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Wakati nikihitimisha, nisisitize kwamba suala la maendeleo 

ya rasilimali watu Afrika, haliwezi kuja kwa kubahatisha na 

halina mbadala. Lazima tuwe na mipango Madhubuti ya 

kuhakikisha rasilimali watu Afrika inaendelezwa kwa 

manufaa ya bara hili na kwa maendeleo yetu. 

 

Wakati ni sasa; inawezekana; kila mmoja atekeleze 

jukumu lake kwa nafasi yake tuendeleze bara letu Afrika.  

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA…! 

May God bless our dear Continent, Afrika! 

 

 

 

 


