JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KURUGENZI YA MAWASILIANO YA RAIS, IKULU

Ruovuma
30 Julai, 2025

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema
Tanzania inaendelea kupiga hatua muhimu katika safari yake ya kujenga uchumi wa kisasa
unaotegemea maarifa, teknolojia na rasilimali za ndani.

Rais Dkt. Samia ameyasema hayo leo wakati akizindua Kiwanda cha Majaribio cha
Uchenjuaji wa Madini ya Urani kilichopo Wilaya ya Namtumbo, kinachomilikiwa na
kampuni ya Mantra Tanzania Limited.

“Tunataka Watanzania waone manufaa ya moja kwa moja kutoka mradi huu. Ni wajibu
wetu kuhakikisha ajira zinatolewa kwa wananchi hususan wa maeneo yanayozunguka
mradi na kwamba mapato yake yanaimarisha huduma za kijamii,” alisema Rais Dkt.
Samia.

Aidha, Rais Dkt. Samia amesema Serikali inatambua uwekezaji huo kuwa wa kimkakati
unaoweza kuleta mageuzi makubwa ya kiuchumi kwa taifa na wananchi na kuongeza
kuwa urani ni rasilimali yenye uwezo wa kuimarisha uchumi, kuzalisha ajira na kuongeza
mapato ya nchi.

“Kiwanda hiki cha majaribio ni sehemu ya utekelezaji wa mikakati yetu ya kuhakikisha
tunatumia madini haya kwa manufaa ya Watanzania wote kwa kuzingatia usalama wa
kiafya, kimazingira, na kufuata viwango vya kimataifa,” alisema Rais Dkt. Samia.

Aliongeza kuwa Tanzania ni miongoni mwa nchi chache barani Afrika zenye akiba kubwa
ya madini ya urani, ikiwemo hifadhi ya tani 60,000 ya madini hayo katika eneo la Mto
Mkuju pekee, jambo linaloliweka Taifa katika rekodi nzuri ya umiliki wa rasilimali hii.
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Halikadhalika, Rais Dkt. Samia amesema utekelezaji wa mradi huo ni sehemu ya mkakati
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 wa kuifanya Tanzania kuwa taifa lenye viwanda na
uchumi wa kati wa juu unaojitegemea, na hivyo kuiweka miongoni mwa nchi wachangiaji
wakubwa 10 duniani wa malighafi muhimu ya nishati safi ya nyuklia.

Akifafanua manufaa ya kiuchumi, Rais Dkt. Samia amesema uwekezaji wa mradi huo
unaokadiriwa kufikia Dola za Marekani Bilioni 1.2, utazalisha zaidi ya ajira 8,700 za moja
kwa moja na zisizo za moja kwa moja, huku Serikali ikinufaika na mapato ya takribani Dola
Bilioni 1 kupitia kodi, mirabaha na gawio kutokana na umiliki wake wa asilimia 20.

Katika hatua nyingine, Rais Dkt. Samia ameitaka kampuni ya Mantra Tanzania Limited
kutekeleza mradi huo kwa kuzingatia wajibu wa kijamii na ushirikishwaji wa Watanzania,
huku akizitaka Wizara na Taasisi zinazohusika na usimamizi wa mazingira kuhakikisha
mradi huo unatekelezwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya uendelevu na usalama
wa mazingira.

Vilevile, Rais Dkt. Samia alibainisha kuwa Serikali itaendelea kujifunza kupitia uzoefu wa
nchi rafiki kama Jamhuri ya Namibia, ambayo imekuwa ikichimba urani kwa muda mrefu,
ili kuhakikisha uendelevu wa mradi huo unakwenda sambamba na ulinzi wa mazingira.
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Shaaban Kissu

Naibu Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu
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