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Dar es Salaam 
24 Januari, 2025 
 
                                 TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amemtaka Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato nchini (TRA), Yusuph Mwenda 
kusimamia usawa katika kulipa kodi.  
 
Rais Dkt. Samia ametoa tamko hilo leo wakati wa hafla ya utoaji tuzo za shukrani kwa 
Mlipakodi Bora wa mwaka 2023/24 zilizotolewa na TRA katika ukumbi wa The Super 
Dome Masaki.   
 
Aidha, Rais Dkt. Samia amemtaka Kamishna huyo kuchukua hatua za haraka kwa 
watumishi wanaotengeneza mazingira ya kutokuwa na usawa katika ulipaji wa kodi na 
yanayochochea rushwa.  
 
Vile vile, Rais Dkt. Samia amemuelekeza kuchunguza mienendo ya watumishi na 
kuchukua hatua za haraka na bila upendeleo kwa mtumishi yeyote anayejihusisha na 
vitendo vya rushwa ikiwemo kusaidia ukwepaji kodi.   
 

Rais Dkt. Samia amesema ukwepaji kodi unaathiri wananchi, wafanyabiashara na nchi 
kwa ujumla, kusababisha kuchelewesha maendeleo ya nchi na kuifanya Serikali 
kushindwa kutekeleza mipango yake ya maendeleo kwa wakati kama ilivyokusudiwa. 
 
Kwa upande mwingine, Rais Dkt. Samia amesema dhamira ya Serikali ya Awamu ya 
Sita ni kuendelea kujenga mazingira wezeshi ya watu kufanya kazi, biashara na uchumi 
kuendelea kukua, ili Serikali ipate kodi kwa ajili ya kuendelea kuboresha huduma za 
jamii na ustawi wa watu.  
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Hali kadhalika, Rais Dkt. Samia ameongeza kuwa kwa kuzingatia dhamira hiyo ya 
Serikali, mwaka 2024 aliunda Tume ya Maboresho ya Kodi nchini ili ifanye tathmini ya 
mfumo wa kodi na kuleta mapendekezo ya namna ya kuboresha mfumo wa kodi nchini.  

Lengo la Tume hiyo ni kujenga mfumo wa kodi unaoimarisha usawa katika kulipa kodi, 
unaotabirika, ulio rahisi na usio na usumbufu na wenye viwango vya kodi rafiki.   

Rais Dkt. Samia pia amesema Serikali imedhamiria kuwa na mfumo wa kodi 
unaorahisisha na kuchagiza shughuli za kiuchumi ili kodi ikusanywe kwa wingi, kuleta 
maendeleo kwa haraka zaidi na kupunguza utegemezi wa kibajeti.  

Kuhusu matumizi ya TEHAMA, Rais Dkt. Samia ameitaka TRA kutumia mifumo hiyo 
katika kumhudumia kwa wakati mlipa kodi wa mwisho na kuongeza mapato ya kikodi 
yanayoendana na uwekezaji uliofanywa katika kujenga uchumi wa kidijitali na 
kuwarahisishia walipa kodi kutimiza wajibu wao. 
   

 
Sharifa B. Nyanga 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu 
 
 
 
 
 


